Hành vi tự ý mở đường ngang qua đường sắt bị xử phạt như thế nào?

Ngày cập nhật: 01/00/2011

Hỏi :(Mai Anh - postman@mt.gov.vn)

Hỏi: Hành vi tự ý mở đường ngang qua đường sắt bị xử phạt như thế nào?

Trả lời :

Trả lời:
Tự ý mở đường ngang, xây dựng cầu vượt, hầm chui, cống hoặc các công trình khác qua đường sắt là hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động đường sắt (khoản 3 Điều 12 Luật Đường sắt).
Hành vi này bị xử phạt theo điểm a khoản 3 Điều 9 Nghị định 44/2006/NĐ-CP ngày 25 tháng 4 năm 2006 của Chính phủ về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông vận tải đường sắt.
Theo đó: hành vi tự ý mở đường ngang qua đường sắt có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Ngoài ra, người thực hiện hành vi này còn phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả là tự dỡ bỏ công trình trái phép, khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do hành vi vi phạm gây ra.

MAnh