Vụ Vận tải giải đáp các câu hỏi của người dân và doanh nghiệp

Thứ năm, 28/10/2021 09:15
Vụ Vận tải vừa có Công văn số 657/VT trả lời câu hỏi trên Chuyên mục “Hỏi đáp pháp luật” và “Hỗ trợ pháp lý cho doanh nghiệp” trên Cổng TTĐT Bộ GTVT.

Vụ Vận tải nhận được Công văn số 11171/BGTVT-PC ngày 22/10/2021 của Bộ GTVT về việc thực hiện trả lời câu hỏi trên chuyên mục “Hỏi đáp pháp luật” và “Hỗ trợ pháp lý cho doanh nghiệp” của Cổng thông tin điện tử Bộ Giao thông vận tải, Vụ Vận tải đề xuất nội dung trả lời đối với những câu hỏi được phân công (Câu hỏi 1, 5, 12 trên chuyên mục “Hỏi đáp pháp luật”), cụ thể như sau:

Câu 1. Công ty em có 2 chiếc xe tải LD do công ty đứng tên, xe 1,3 tấn chở kính nội bộ cho công ty đến nơi công trình công ty làm việc, vậy cho em hỏi xe công ty em có phải đăng ký kinh doanh vận tải không, xe em có phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình, nhưng khi kiểm định không có kinh doanh vận tải và không đánh dấu vào ô có lắp thiết bị giám sát hình trình vậy có sao không ạ? em cảm ơn.

Trả lời: Đối với nội dung này, Bộ GTVT xin làm rõ như sau:

- Tại khoản 2 Điều 3 của Nghị định số 10/2020/NĐ-CP ngày 17/01/2020 của Chính phủ quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô đã quy định: “Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc thực hiện ít nhất một trong các công đoạn chính của hoạt động vận tải (trực tiếp điều hành phương tiện, lái xe hoặc quyết định giá cước vận tải) để vận chuyển hành khách, hàng hóa trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi”.

- Tại khoản 5 Điều 36 của Nghị định số 10/2020/NĐ-CP ngày 17/01/2020 của Chính phủ quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô đã quy định: “5. Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu đã được cấp cho đơn vị và xe ô tô vận tải hàng hóa thuộc đối tượng kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp theo quy định tại Nghị định số 86/2014/NĐ-CP ngày 10 tháng 9 năm 2014 của Chính phủ quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô không còn giá trị sử dụng; các đơn vị và phương tiện nêu trên không thuộc đối tượng phải cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành”.

- Theo nội dung báo cáo của Công ty, cho thấy: Công ty chỉ sử dụng phương tiện của mình để chở kính nội bộ cho công ty đến nơi công trình công ty làm việc, tức là Công ty thuộc đối tượng vận tải nội bộ (không kinh doanh vận tải).

Do vậy, theo nội dung báo cáo của Công ty như nêu trên và quy định tại Nghị định số 10/2020/NĐ-CP ngày 17/01/2020 của Chính phủ thì Công ty không thuộc đối tượng điều chỉnh của Nghị dịnh này và không phải thực hiện cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, xe ô tô không phải cấp phù hiệu theo quy định tại Nghị định số 10/2020/NĐ-CP.

Tuy nhiên, trong trường hợp Công ty có sử dụng phương tiện để chở hàng hóa đơn vị khác có thu tiền hoặc phát sinh lợi nhuận thì sẽ trở thành kinh doanh vận tải và sẽ phải thực hiện theo quy định của Nghị định số 10/2020/NĐ-CP.

Câu 5. “E muốn hỏi tình hình dịch Covid- 19 như hiện nay Bộ có phương án nào để ra quyết định cho các nhà xe hoàn lại vé xe đã mua từ 1,2 tháng trước để về quê ăn Tết không ạ? xin cảm ơn”.

Trả lời:

Tại khoản 4 Điều 26 Thông tư số 12 /2020/TT-BGTVT ngày 29/5/2021 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải đã có quy định quyền hạn và trách nhiệm của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định:

“4. Có trách nhiệm thanh toán tối thiểu 90% tiền vé cho hành khách đã mua vé nhưng từ chối chuyến đi trước khi xe khởi hành ít nhất 02 giờ đối với tuyến cố định có cự ly từ 300 km trở xuống và ít nhất 04 giờ đối với tuyến cố định có cự ly trên 300 km; thanh toán tối thiểu 70% tiền vé cho hành khách đã mua vé nhưng từ chối chuyến đi trước khi xe khởi hành ít nhất 01 giờ đối với tuyến cố định có cự ly từ 300 km trở xuống và ít nhất 02 giờ đối với tuyến cố định có cự ly trên 300 km.”.

Do vậy, nếu tình hình dịch COVID-19 diễn biến phức tạp phải dừng hoạt động vận tải hành khách thì phải hoàn trả tiền cho hành khách theo quy định.

Trường hợp hành khách từ chối chuyến đi thì thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 26 Thông tư số 12 /2020/TT-BGTVT.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 28 Thông tư số 12 /2020/TT-BGTVT thì hành khách đi xe được nhận lại số tiền vé theo quy định tại khoản 4 Điều 26 của Thông tư số 12 /2020/TT-BGTVT.

Câu 12. Cho mình hỏi khi nào thì xe khách, tàu hỏa, máy bay từ Quảng Bình ra Hà Nội sẽ hoạt động trở lại vậy ạ?

Trả lời: Triển khai Nghị quyết số 128/NQ-CP ngày 11/10/2021 của Chính phủ ban hành Quy định tạm thời "Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”; Quyết định số 4800/QĐ-BYT ngày 12/10/2021 của Bộ Y tế ban hành Hướng dẫn tạm thời về chuyên môn y tế, Bộ GTVT đã có ban hành các các Quyết định Hướng dẫn tạm thời về tổ chức hoạt động vận tải của 5 lĩnh vực (đường bộ, đường thủy nội địa, hàng hải, đường sắt, hàng không): Quyết định số 1812/QĐ-BGTVT về Hướng dẫn tạm thời về tổ chức hoạt động vận tải của 5 lĩnh vực (đường bộ, đường thủy nội địa, hàng hải, đường sắt, hàng không) đã thực hiện đúng chỉ đạo tại Nghị quyết số 128/NQ-CP, Văn bản số 4800/QĐ-BYT, đã quy định chi tiết về phương tiện vận tải, hành khách, bến bãi, trạm dừng nghỉ...của các lĩnh vực đường bộ, hàng hải, đường thủy. Đối với vận tải đường sắt và hàng không Bộ GTVT tiếp tục có các Quyết định số 1839/QĐBGTVT ngày 20/10/2021 ban hành Hướng dẫn tạm thời về tổ chức hoạt động vận tải đường sắt; Quyết định số 1840/QĐ-BGTVT ngày 20/10/2021 ban hành Quy định tạm thời về tiếp tục triển khai các đường bay nội địa chở khách.

Sau khi ban hành các Quyết định trên, ngày 20/10/2021, Bộ GTVT đã có Văn bản số 11037/BGTVT-VT gửi UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương về việc phối hợp chỉ đạo triển khai Hướng dẫn tạm thời về tổ chức hoạt động vận tải đảm bảo thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19. Hiện nay, các địa phươg đã triển khai thực hiện theo hướng dẫn của Bộ GTVT (đã bắt đầu từng bước khôi phục hoạt động vận tải tử ngày 13/10/2021), vì vậy hành khách có nhu cầu đi từ Quảng Bình ra Hà Nội thì trực tiếp liên hệ với bến xe, Sở GTVT (nếu đi bằng đường bộ), ga đường sắt hoặc cảng hàng không Đồng Hới (nếu đi bằng tàu hỏa hoặc máy bay) để được hướng dẫn cụ thể theo từng loại hình vận tải và điều kiện của hành khách phải thực hiện nhằm đảm bảo các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 theo quy định.

Tìm theo ngày :

Đánh giá

(Di chuột vào ngôi sao để chọn điểm)
  
Khách online:15990
Lượt truy cập: 148.376.592